Haramcin

Tun daga ranar 1 ga Janairu, 2023, Gwamnatin Tarayya ta Kanada ("Gwamnatin") ta sa ya yi wahala 'yan kasashen waje su sayi kadarorin zama ("Haramta"). Haramcin musamman yana ƙuntata wa waɗanda ba Kanada ba daga samun sha'awar kadarorin zama, kai tsaye ko a kaikaice. Dokar ta bayyana wanda ba dan Kanada ba a matsayin "mutumin da ba ɗan ƙasar Kanada ba ko kuma mutumin da ya yi rajista a matsayin ɗan Indiya a ƙarƙashin dokar. Dokar Indiya kuma ko mazaunin dindindin.” Dokar ta kara bayyana ma'anar wadanda ba 'yan Kanada ba ga kamfanoni waɗanda ba a haɗa su ba a ƙarƙashin dokokin Kanada, ko lardi, ko kuma idan an haɗa su a ƙarƙashin dokar Kanada ko lardin "waɗanda ba a jera hannun jari a kan musayar hannun jari a Kanada wanda ke ba da izini a ƙarƙashin sashe na 262. na Dokar Harajin Haraji yana aiki kuma mutumin ɗan ƙasar Kanada ko mazaunin dindindin ne ke sarrafa shi.

Abubuwan Keɓancewa

Dokar da ka'idoji sun tanadi keɓancewa daga haramcin a wasu yanayi. Misali, mazaunan wucin gadi waɗanda ke riƙe da izinin aiki tare da kwanaki 183, ko fiye, na inganci da suka rage kuma ba su sayi kayan zama sama da ɗaya ɗaya ba na iya keɓanta daga Hani. Bugu da ari, ana iya keɓanta wa mutanen da suka yi rajista a cikin binciken da aka ba da izini a wata cibiyar koyo da aka keɓe tare da waɗannan sharuɗɗa masu zuwa:

(I) sun shigar da duk bayanan harajin da ake buƙata a ƙarƙashin Dokar Harajin Haraji ga kowace shekara biyar na harajin da suka gabata na shekarar da aka yi siyan,

(Ii) sun kasance a cikin jiki a Kanada don aƙalla kwanaki 244 a cikin kowane shekaru biyar na kalandar da suka gabata na shekarar da aka saya,

(iii) farashin siyan kayan zama bai wuce $500,000 ba, kuma

(iv) ba su sayi gidaje fiye da ɗaya ba

A ƙarshe, ƙila za a keɓe ku daga Hani idan kun riƙe fasfo na diflomasiyya mai inganci, kuna da matsayin ɗan gudun hijira, ko kuma an ba ku matsayin zama na ɗan lokaci don “mafi aminci.”

Yana da mahimmanci a lura cewa mutanen da suka sanya hannu kan kwangiloli kafin Janairu 1, 2023, waɗanda doka da ƙa'idodi za su hana su siyan kadarorinsu, ba sa faɗuwa a ƙarƙashin Haramcin. Ana ganin wannan yawanci tare da sabbin kwangilolin gini ko riga-kafi da ƴan ƙasashen waje suka sanya hannu.

Gaba

Dokokin sun kuma nuna cewa za a soke su shekaru biyu daga ranar da suka fara aiki. A wasu kalmomi, a ranar 1 ga Janairu, 2025, ana iya soke haramcin. Yana da mahimmanci a fahimci cewa lokacin sokewa na iya canzawa dangane da gwamnatocin tarayya na yanzu da na gaba.

Tambaya ta 1: Wanene ake ɗauka a matsayin wanda ba ɗan ƙasar Kanada ba a ƙarƙashin haramcin siyan kayan zama a Kanada?

amsa: Ba-Kanada ba, kamar yadda Dokar da ke da alaƙa da Hani ta ayyana, mutum ne da bai cika kowane ɗayan waɗannan sharuɗɗan ba: ɗan ƙasar Kanada, mutumin da ya yi rajista a matsayin ɗan Indiya a ƙarƙashin Dokar Indiya, ko mazaunin Kanada na dindindin. Bugu da ƙari, ƙungiyoyin da ba a haɗa su ƙarƙashin dokokin Kanada ko lardin ba, ko kuma idan an haɗa su a ƙarƙashin dokar Kanada ko lardin amma ba a jera hannun jarin su akan musayar hannun jari na Kanada tare da nadi ƙarƙashin sashe na 262 na Dokar Harajin Kuɗi, kuma waɗanda ba ƴan ƙasar Kanada ba ko mazaunan dindindin ne ke sarrafa su, kuma ana ɗaukar su ba 'yan Kanada ba.

Tambaya 2: Menene haramcin ya ƙuntata ga waɗanda ba 'yan Kanada ba game da kadarorin zama a Kanada?

amsa: Haramcin ya hana waɗanda ba Kanada samun sha'awar kadarorin zama a Kanada, kai tsaye ko a kaikaice. Wannan yana nufin cewa mutanen da ba 'yan ƙasar Kanada ba, mazaunan dindindin, ko rajista a matsayin Indiyawa a ƙarƙashin Dokar Indiya, da kuma wasu kamfanoni waɗanda ba su cika takamaiman sharuɗɗa da suka shafi haɗawa da sarrafawa ba, an hana su siyan kadarorin zama a Kanada a matsayin wani ɓangare na wannan. ma'aunin doka. Wannan dokar tana da nufin magance matsalolin da suka shafi arziƙin gidaje da wadatar jama'ar Kanada.

Tambaya 1: Wanene ya cancanci keɓancewa daga Haramcin Kanada akan baƙi 'yan ƙasa da ke siyan kadarorinsu?

Amsa: Keɓancewa ya shafi takamaiman ƙungiyoyi, gami da mazaunan wucin gadi waɗanda ke da izinin aiki na tsawon kwanaki 183 ko fiye, muddin ba su sayi kadarorin zama sama da ɗaya ba. Daliban da suka yi rajista a cikin cibiyoyi da aka keɓe waɗanda suka cika wasu takaddun shigar haraji da buƙatun kasancewar jiki, waɗanda siyan kadarorinsu bai wuce $500,000 ba, suma an keɓe su. Bugu da ƙari, mutanen da ke da fasfo na diflomasiyya, matsayin ɗan gudun hijira, ko kuma aka ba su matsayin mafaka na wucin gadi an keɓe su. Kwangilolin da aka rattaba hannu kafin Janairu 1, 2023, ta 'yan kasashen waje don sabon gini ko riga-kafi ba su ƙarƙashin haramcin ba.

Tambaya 2: Menene ma'auni na ɗaliban ƙasashen duniya da za a keɓe su daga haramcin siyan kadarori na zama a Kanada?

Amsa: Za a iya keɓance ɗaliban ƙasashen duniya idan sun: shigar da duk bayanan harajin kuɗin shiga da ake buƙata na shekaru biyar da suka gabata, sun kasance a cikin jiki a Kanada na aƙalla kwanaki 244 a cikin waɗannan shekarun, farashin siyan kadarorin yana ƙarƙashin $ 500,000, kuma ba su da a baya. ya sayi gidan zama a Kanada. Wannan keɓe yana nufin sauƙaƙe ɗalibai waɗanda ke ba da gudummawa sosai ga tattalin arzikin Kanada da al'umma yayin da suke ci gaba da karatunsu.

Idan kuna da tambayoyi game da dukiya, ziyarci mu yanar don yin alƙawari tare da Lucas Pearce ne adam wata.


0 Comments

Leave a Reply

Avatar mai ɗaukar wuri

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.