Rate wannan post

A cikin wannan gidan yanar gizon, za mu ba da taƙaitaccen tsari na hanyar samun izinin karatu, gami da buƙatun cancanta, nauyin da ke tattare da riƙe izinin karatu, da takaddun da ake buƙata. Za mu kuma rufe matakan da ke cikin tsarin aikace-aikacen, gami da yuwuwar yin hira ko gwajin likita, da kuma abin da za ku yi idan an ƙi aikace-aikacen ku ko kuma idan izinin ku ya ƙare. Lauyoyin mu da ƙwararrun ƙaura a Pax Law suna nan don taimaka muku jagora ta hanyar neman ko tsawaita izinin karatu.

A matsayin dalibi na duniya a Kanada, samun izinin karatu yana da mahimmanci don yin karatu bisa doka a wata cibiyar koyo da aka keɓe (DLI). Yana da mahimmanci a lura cewa takardar izinin karatu ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun takardar visa ce ta gaba ɗaya da ake kira “visa mazaunin zama na ɗan lokaci” (“TRV”). 

Menene izinin karatu?

Izinin karatu takarda ce da ke ba ɗaliban ƙasashen duniya damar yin karatu a wuraren da aka keɓe na koyo (DLI) a Kanada. DLI makaranta ce da gwamnati ta amince da ita don yin rajistar ɗaliban ƙasashen duniya. Duk makarantun firamare da sakandare DLI ne. Don DLIs na gaba da sakandare, da fatan za a koma zuwa jeri akan gidan yanar gizon gwamnatin Kanada (https://www.canada.ca/en/immigration-refugees-citizenship/services/study-canada/study-permit/prepare/designated-learning-institutions-list.html).

Yawancin ɗaliban ƙasashen duniya suna buƙatar izinin karatu don yin karatu a Kanada. Dole ne ku samar da wasu takaddun da za a rufe a cikin wannan labarin kuma ya kamata ku nema kafin tafiya zuwa Kanada. 

Wanene zai iya neman izinin karatu?

Don cancanta, dole ne ka:

  • Yi rajista a DLI kuma sami wasiƙar karɓa;
  • Nuna iyawa don tallafa wa kanku da 'yan uwa da kuɗi (kuɗin karatu, kuɗin rayuwa, dawowar sufuri);
  • Ba shi da wani rikodin laifi (na iya buƙatar takardar shaidar ɗan sanda);
  • Kasance cikin koshin lafiya (na iya buƙatar gwajin likita); kuma
  • Tabbatar cewa za ku koma ƙasarku a ƙarshen lokacin zaman ku a Kanada.

Lura: Mazauna a wasu ƙasashe na iya samun izinin karatu cikin sauri ta hanyar Student Direct Stream. (https://www.canada.ca/en/immigration-refugees-citizenship/services/study-canada/study-permit/student-direct-stream.html)

Menene alhakinku yayin karatu a Kanada?

Dole ne ku:

  • Ci gaba a cikin shirin ku;
  • Mutunta yanayin izinin karatun ku;
  • Dakatar da karatu idan kun daina biyan bukatun.

Sharuɗɗa sun bambanta kowane hali, kuma yana iya haɗawa da:

  • Idan kuna iya aiki a Kanada;
  • Idan kuna iya tafiya cikin Kanada;
  • Ranar da dole ne ku fita Kanada;
  • Inda za ku iya yin karatu (zaku iya yin karatu kawai a DLI akan izinin ku);
  • Idan kuna buƙatar gwajin likita.

Wadanne takardu kuke bukata?

  • Tabbatar da yarda
  • Shaida akan ainihi
  • Shaidar shaidar tallafin kudi

Kuna iya buƙatar wasu takaddun (misali, wasiƙar da ke bayanin dalilin da yasa kuke son yin karatu a Kanada da kuma cewa kun yarda da alhakinku kamar yadda izinin karatun).

Me zai faru bayan ka nema?

Kuna iya duba lokutan sarrafawa anan: https://www.canada.ca/en/immigration-refugees-citizenship/services/application/check-processing-times.html

  1. Shige da fice, 'yan gudun hijira, da Citizenship Canada ("IRCC") za su yi lissafin alƙawari na halitta don ɗaukar hotunan yatsa da hotonku.
  2. Ana aiwatar da aikace-aikacen izinin karatu.
  • Ana duba aikace-aikacen ku don tabbatar da an samar da duk takaddun. Idan bai cika ba, ana iya tambayarka don ba da takaddun da suka ɓace ko kuma a iya dawo da aikace-aikacenka ba tare da sarrafa su ba.
  • Hakanan kuna iya buƙatar yin hira da wani jami'in Kanada a ƙasarku ko bayar da ƙarin bayani.
  • Hakanan kuna iya buƙatar gwajin likita ko takardar shaidar ɗan sanda.

Idan an amince da aikace-aikacen ku, za ku sami izinin karatu da aka aika zuwa gare ku idan kuna cikin Kanada ko a tashar jiragen ruwa lokacin da kuka isa Kanada.

Idan an ƙi aikace-aikacen ku, za ku sami wasiƙa mai bayanin dalilin. Dalilan ƙin yarda sun haɗa da gazawar nuna shaidar tallafin kuɗi, don ci jarrabawar likita, da kuma nuna cewa kawai burin ku a Kanada shine yin karatu kuma zaku dawo ƙasarku idan lokacin karatun ku ya ƙare.

Yadda za a tsawaita izinin karatu?

Kwanan ƙarewar izinin karatun ku yana cikin kusurwar dama ta dama na izinin ku. Yawancin lokaci shine tsawon shirin ku tare da kwanaki 90. Idan kuna son ci gaba da karatu a Kanada, kuna buƙatar tsawaita izinin ku.

Ana ba da shawarar cewa ka nemi kari fiye da kwanaki 30 kafin izininka ya kare. Lauyoyin mu da ƙwararrun shige da fice a Pax Law na iya taimaka muku da aiwatar da aikace-aikacen. Idan izinin ku ya ƙare, dole ne ku nemi sabon izinin karatu wanda yawanci akan layi.

Me za ku yi idan izinin ku ya ƙare?

Idan izinin ku ya ƙare, ba za ku iya yin karatu a Kanada ba har sai an dawo da matsayin ku na ɗalibi. Kuna iya rasa matsayin ɗalibin ku idan izinin ku ya ƙare, idan yanayin izinin karatun ku ya canza, kamar DLI, shirin ku, tsayi, ko wurin karatu, ko kuma idan kun kasa mutunta sharuɗɗan izinin ku.

Don maido da matsayin ɗalibin ku, dole ne ku nemi sabon izini kuma ku nemi dawo da matsayin ku a matsayin mazaunin wucin gadi a Kanada. Kuna iya zama a Kanada yayin aiwatar da aikace-aikacen ku, amma babu tabbacin za a amince da shi. Lokacin neman aiki, dole ne ku zaɓi don maido da matsayin ku, bayyana dalilan da yasa kuke buƙatar tsawaita zaman ku, da kuma biyan kuɗi.

Komawa gida ko tafiya wajen Kanada yayin karatu?

Kuna iya komawa gida ko tafiya wajen Kanada yayin karatu. Lura cewa izinin karatun ku BA takardar tafiya ba ne. Ba ya ba ku izinin shiga Kanada. Kuna iya buƙatar Izinin Balaguro na Wutar Lantarki (eTA) ko takardar izinin baƙi (visa mazaunin ɗan lokaci). Idan IRCC ta amince da aikace-aikacenku don izinin karatu, duk da haka, za a ba ku TRV da ke ba ku damar shiga Kanada. 

A ƙarshe, samun izinin karatu muhimmin mataki ne ga ɗaliban ƙasashen duniya waɗanda ke son yin karatu a Kanada. Yana da mahimmanci don tabbatar da cewa kun cancanci izinin karatu kuma ku tattara duk takaddun da suka dace kafin fara aiwatar da aikace-aikacen. Hakanan yana da mahimmanci don fahimtar nauyin da ke tattare da riƙe izinin karatu kuma don tabbatar da cewa izinin ku ya ci gaba da aiki a duk lokacin karatun ku. 

Idan kuna buƙatar taimako game da tsarin neman ko tsawaita izinin karatu, lauyoyinmu da ƙwararrun shige da fice a Pax Law suna nan don taimaka muku. Mun himmatu don taimaka muku yin rikitaccen tsarin karatu a Kanada kuma don tabbatar da cewa zaku iya mai da hankali kan karatun ku ba tare da damuwa game da matsayin ku na doka ba.

Bayanin da ke kan wannan shafin bai kamata a fassara shi azaman shawarar doka ba. Don Allah tuntubar kwararre don shawara idan kuna da tambayoyi game da takamaiman shari'arku ko aikace-aikacenku.

Sources:


0 Comments

Leave a Reply

Avatar mai ɗaukar wuri

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.