Rate wannan post

Hijira zuwa Kanada tsari ne mai sarƙaƙiya, kuma ɗayan mahimman matakai don yawancin sabbin shigowa shine samun izinin aiki. A cikin wannan labarin, za mu bayyana nau'ikan izinin aikin Kanada daban-daban da ke akwai don baƙi, gami da takamaiman izinin aiki na aiki, buɗe izinin aiki, da izinin buɗe aikin ma'aurata. Za mu kuma rufe tsarin Tasirin Tasirin Kasuwar Ma'aikata (LMIA) da Shirin Ma'aikatan Waje na wucin gadi (TFWP), waɗanda ke da mahimmanci don fahimtar buƙatu da iyakokin kowane nau'in izini.

Neman Izinin Aiki a Kanada

Yawancin baƙi suna buƙatar izinin aiki don yin aiki a Kanada. Akwai izini iri biyu don aiki. Izinin aikin Kanada na musamman da ma'aikaci da izinin buɗe aikin Kanada.

Menene Takamaiman Izinin Aikin Aiki?

Takamaiman izinin aiki na ma'aikata yana fayyace takamaiman sunan ma'aikacin da aka ba ku damar yin aiki don, tsawon lokacin da za ku iya aiki, da wurin aikinku (idan an zartar).

Don takamaiman aikace-aikacen izinin aiki, dole ne mai aiki ya ba ku:

  • Kwafin kwangilar aikin ku
  • Ko dai kwafin kimanta tasirin kasuwancin aiki (LMIA) ko tayin lambar aiki ga ma'aikatan da ba su da LMIA (mai aiki na ku na iya samun wannan lambar daga Portal Employer)

Tasirin Tasirin Kasuwar Ma'aikata (LMIA)

LMIA takarda ce da masu aiki a Kanada na iya buƙatar samu kafin su ɗauki ma'aikacin ƙasa da ƙasa. Za a ba da LMIA ta sabis na Kanada idan akwai buƙatar ma'aikacin duniya don cika aikin a Kanada. Hakanan zai nuna cewa babu wani ma'aikaci a Kanada ko mazaunin dindindin da ke samuwa don yin aikin. LMIA tabbatacce kuma ana kiranta wasiƙar tabbatarwa. Idan ma'aikaci yana buƙatar LMIA, dole ne su nemi ɗaya.

Shirin Ma'aikatan Ƙasashen Waje na wucin gadi (TFWP)

TFWP tana ba masu aiki a Kanada damar ɗaukar ma'aikatan ƙasashen waje na ɗan lokaci don cike ayyukan yi lokacin da ma'aikatan Kanada ba su samuwa. Masu ɗaukan ma'aikata sun ƙaddamar da aikace-aikacen neman izini don hayar ma'aikatan waje na wucin gadi. Sabis na Kanada yana kimanta waɗannan aikace-aikacen wanda kuma ke gudanar da LMIA don kimanta tasirin waɗannan ma'aikatan ƙasashen waje akan kasuwar ƙwadago ta Kanada. Dole ne ma'aikata su bi wasu wajibai don a ba su izinin ci gaba da ɗaukar ma'aikatan ƙasashen waje. Ana tsara TFWP ta hanyar Dokokin Kariyar Shige da Fice da Dokar Kariya da 'Yan Gudun Hijira.

Menene Budewar Izinin Aiki?

Bude izinin aiki yana ba ku damar ɗaukar hayar kowane mai aiki a Kanada sai dai idan an jera ma'aikaci a matsayin wanda bai cancanta ba (https://www.canada.ca/en/immigration-refugees-citizenship/services/work-canada/employers-non-compliant.html) ko a kai a kai yana ba da raye-rayen batsa, tausa, ko sabis na rakiya. Ana ba da izinin buɗe izinin aiki a ƙarƙashin takamaiman yanayi kawai. Don ganin wanne izinin aiki kuka cancanci za ku iya amsa tambayoyin da ke ƙarƙashin “Bincika abin da kuke buƙata” haɗin yanar gizon gwamnatin Kanada na shige da fice (https://www.canada.ca/en/immigration-refugees-citizenship/services/work-canada/permit/temporary/need-permit.html).

Bude izinin aiki ba takamaiman aiki ba ne, saboda haka, ba za ku buƙaci Aiki da Ci gaban Jama'a Kanada don samar da LMIA ko nuna tabbacin cewa mai aikin ku ya ba ku tayin aiki ta hanyar Portal na Aiki. 

Izinin Buɗewar Aiki

Tun daga Oktoba 21, 2022, abokan tarayya ko ma'aurata dole ne su gabatar da aikace-aikacen su na dindindin akan layi. Sannan za su karɓi wasiƙar amincewar karɓar (AoR) wacce ke tabbatar da ana aiwatar da aikace-aikacen su. Da zarar sun karɓi wasiƙar AoR, za su iya neman buɗaɗɗen izinin aiki akan layi.

Sauran Nau'in Izinin Aiki a Kanada

Sauƙaƙe LMIA (Quebec)

Sauƙaƙe LMIA yana bawa ma'aikata damar neman LMIA ba tare da nuna shaidar ƙoƙarin ɗaukar ma'aikata ba, yana sauƙaƙa wa masu ɗaukan ma'aikata su ɗauki ma'aikatan ƙasashen waje don zaɓar sana'o'i. Wannan ya shafi masu aiki a Quebec kawai. Wannan ya haɗa da sana'o'i na musamman waɗanda ake sabunta jerin su kowace shekara. Dangane da tsarin da aka sauƙaƙe, aikin tayin aikin zai ƙayyade idan ma'aikaci yana buƙatar neman LMIA a ƙarƙashin rafi Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Matsakaicin Ma'aikata, ko wannensu yana da nasa bukatun. Idan ma'aikacin yana ba ma'aikacin ɗan ƙasar waje albashi na ɗan lokaci ko sama da matsakaicin albashin sa'a na lardin ko yanki, dole ne su nemi LMIA a ƙarƙashin rafi mai girma. Idan albashin yana ƙasa da matsakaicin albashin sa'o'i na lardi ko yanki to mai aiki yana aiki ƙarƙashin rafin matsayi mai ƙarancin albashi.

Sauƙaƙe LMIA ya haɗa da manyan ayyukan buƙatu da masana'antu waɗanda ke fuskantar ƙarancin ma'aikata a Quebec. Ana iya samun jerin ayyukan, a cikin Faransanci kawai, a nan (https://www.quebec.ca/emploi/embauche-et-gestion-de-personnel/recruter/embaucher-immigrant/embaucher-travailleur-etranger-temporaire). Waɗannan sun haɗa da sana'o'in da aka rarraba a ƙarƙashin horon Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru (NOC), ilimi, kwarewa da nauyi (TEER) 0-4. 

Rarraba Talent Ta Duniya

Rarrabuwar hazaka ta duniya tana bawa ma'aikata damar ɗaukar ma'aikata da ake buƙata ko ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun sana'o'i don taimakawa kasuwancin su haɓaka. Wannan shirin yana bawa masu aiki a Kanada damar yin amfani da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun duniya don faɗaɗa ƙarfin aikinsu don biyan takamaiman buƙatun abokin ciniki da kuma yin gasa akan sikelin duniya. Yana daga cikin TFWP da aka ƙera don ƙyale masu ɗaukan ma'aikata damar samun dama ta musamman don taimakawa kasuwancin su haɓaka. Hakanan an yi niyya don cike mukamai don buƙatun ƙwararrun ƙwararrun matsayi kamar yadda aka jera a ƙarƙashin Jerin Ayyukan Ƙwararru na Duniya (https://www.canada.ca/en/employment-social-development/services/foreign-workers/global-talent/requirements.html#h20).

Idan hayar ta wannan rafi, mai aiki yana buƙatar haɓaka Tsarin Fa'idodin Kasuwar Kwadago, wanda ke nuna sadaukarwar mai aiki ga ayyukan da za su yi tasiri ga kasuwar ƙwadago ta Kanada. Wannan shirin zai gudanar da bita na ci gaba na shekara-shekara don kimanta yadda kafa ke aiki da alƙawuransu. Lura cewa Binciken Tsari ya bambanta da wajibai masu alaƙa a ƙarƙashin TFWP.

Extensions na Izinin Aiki

Za ku iya tsawaita buɗaɗɗen izinin aiki?

Idan izinin aikin ku ya kusa ƙarewa, dole ne ku nemi tsawaita shi aƙalla kwanaki 30 kafin karewar ku. Kuna iya nema akan layi don tsawaita izinin aiki. Idan kun nemi tsawaita izinin ku kafin ya ƙare, ana ba ku izinin zama a Kanada yayin aiwatar da aikace-aikacen ku. Idan kun nemi tsawaita izinin ku kuma ya ƙare bayan ƙaddamar da aikace-aikacen ku, ana ba ku izinin yin aiki ba tare da izini ba har sai an yanke shawara kan aikace-aikacenku. Kuna iya ci gaba da aiki a ƙarƙashin yanayi iri ɗaya kamar yadda aka tsara a cikin izinin aikinku. Ƙayyadaddun izinin aiki na ma'aikata suna buƙatar ci gaba da ma'aikata iri ɗaya, aiki da wurin aiki yayin da masu ba da izinin aiki na iya canza ayyuka.

Idan kun nemi tsawaita izinin aikin ku akan layi, zaku sami wasiƙar da zaku iya amfani da ita azaman hujjar cewa zaku iya ci gaba da aiki a Kanada koda izinin ku ya ƙare yayin da ake aiwatar da aikace-aikacenku. Lura cewa wannan wasiƙar zata ƙare kwanaki 120 daga lokacin da kuka nema. Idan har yanzu ba a yanke shawara ta wannan ranar karewa ba, za ku iya ci gaba da aiki har sai an yanke shawara.

Bambancin Tsakanin Izinin Aiki da Visa Aiki

Visa ta ba da izinin shiga ƙasar. Izinin aiki yana ba ɗan ƙasar waje damar yin aiki a Kanada.

Yadda Ake Neman Buɗe Buɗe Izinin Aiki?

Yarjejeniyar buɗe aikin buɗewa (BOWP) tana ba ku damar ci gaba da aiki a Kanada yayin da kuke jiran yanke shawara kan aikace-aikacen ku na dindindin. Daya ya cancanci idan sun nemi ɗayan shirye-shiryen zama na dindindin masu zuwa:

  • Wurin zama na dindindin ta hanyar shigarwar Express
  • Tsarin shirin Nominee (PNP)
  • Ma'aikata na Quebec
  • Pilot Mai Ba da Kula da Yara na Gida ko Matukin Tallafawa Ma'aikacin Gida
  • Kula da aji na yara ko kula da mutanen da ke da ajin buƙatun likita
  • Pilot na Agri-Abinci

Sharuɗɗan cancanta na BOWP ya dogara da ko kuna zaune a Quebec ko a wasu larduna ko yankuna a Kanada. Idan kuna zaune a Quebec, dole ne ku nema a matsayin ƙwararren ma'aikacin Quebec. Don samun cancanta dole ne ku zauna a Kanada kuma ku yi shirin zama a Quebec. Kuna iya barin Kanada yayin da ake aiwatar da aikace-aikacenku. Idan izinin aikin ku ya ƙare kuma kun bar Kanada, ba za ku iya aiki ba lokacin da kuka dawo har sai kun sami amincewar sabon aikace-aikacenku. Dole ne ku kuma riƙe Certificat de sélection due Quebec (CSQ) kuma ku kasance babban mai nema akan aikace-aikacen ku na dindindin. Dole ne ku sami ko dai izinin aiki na yanzu, izinin ƙarewa amma ku kiyaye matsayin ma'aikaci, ko ku cancanci maido da matsayin ma'aikacinku.

Idan neman ta hanyar PNP, don samun cancantar BOWP dole ne ku kasance a Kanada kuma ku yi shirin zama a wajen Quebec lokacin da kuka gabatar da aikace-aikacen BOWP ɗin ku. Dole ne ku zama babban mai nema akan aikace-aikacenku na zama na dindindin. Dole ne ku sami ko dai izinin aiki na yanzu, izinin ƙarewa amma ku kiyaye matsayin ma'aikaci, ko ku cancanci maido da matsayin ma'aikacinku. Musamman ma, dole ne ba a sami hani kan aikin yi kamar yadda nadin PNP ɗin ku ba.

Kuna iya neman kan layi don BOWP, ko a kan takarda idan kuna fuskantar matsalolin neman kan layi. Akwai wasu sharuɗɗan cancanta don sauran shirye-shiryen zama na dindindin kuma ɗaya daga cikin ƙwararrun ƙauranmu na iya taimaka muku wajen fahimtar hanyoyin a duk lokacin aiwatar da aikace-aikacenku.

Visa Baƙo don Izinin Aiki a Kanada

Cancanci don Visa Baƙi na ɗan lokaci don Manufar Visa Aiki

Yawanci baƙi ba za su iya neman izinin aiki daga cikin Kanada ba. Har zuwa Fabrairu 28, 2023, an fitar da manufofin jama'a na wucin gadi wanda ke ba wa wasu baƙi na ɗan lokaci a Kanada damar neman izinin aiki daga cikin Kanada. Don samun cancanta, dole ne ku kasance a Kanada a lokacin aikace-aikacen, kuma ku nemi izinin aiki na musamman na ma'aikata har zuwa 28 ga Fabrairu, 2023. Lura cewa wannan manufar ba ta shafi waɗanda suka nema kafin 24 ga Agusta, 2020 ko bayan Fabrairu 28. , 2023. Dole ne ku sami ingantaccen matsayin baƙo lokacin da kuke neman izinin aiki. Idan matsayin ku na baƙo ya ƙare, dole ne ku dawo da matsayin baƙon ku kafin neman izinin aiki. Idan bai wuce kwanaki 90 da ƙarewar matsayin baƙon ku ba, kuna iya nema akan layi don maido da shi. 

Zaku iya Canza Visa Dalibi zuwa Izinin Aiki?

Shirin Izinin Aiki na Bayan kammala Karatu (PGWP).

Shirin PGWP yana ba da damar ɗalibai masu niyya waɗanda suka sauke karatu daga cibiyoyin koyo (DLIs) a Kanada don samun buɗaɗɗen izinin aiki. Musamman ma, ƙwarewar aiki a cikin nau'ikan TEER 0, 1, 2, ko 3 da aka samu ta hanyar shirin PGWP yana bawa waɗanda suka kammala karatun damar neman zama na dindindin ta hanyar ajin ƙwarewar Kanada a cikin shirin Shigar Express. Daliban da suka kammala shirin karatun su na iya aiki kamar yadda Dokokin Kariyar Shige da Fice (IRPR) sashe na 186(w) yayin da aka yanke shawara kan aikace-aikacen su na PGWP, idan sun cika dukkan sharuɗɗan da ke ƙasa:

  • Masu riƙe da ingantacciyar izinin karatu na yanzu ko na baya lokacin da ake nema zuwa shirin PGWP
  • An yi rajista a DLI a matsayin ɗalibi na cikakken lokaci a cikin ƙwararrun sana'a, horar da ƙwararru, ko shirin ilimi na gaba da sakandare
  • Da izinin yin aiki daga Camus ba tare da izinin aiki ba
  • Ba a wuce iyakar awoyin aiki da aka yarda ba

Gabaɗaya, samun izinin aiki a Kanada tsari ne mai matakai da yawa wanda ke buƙatar yin la'akari da kyau ga yanayin ku da cancantar ku. Ko kuna neman takamaiman izinin aiki ko buɗaɗɗen izini, yana da mahimmanci ku yi aiki tare da mai aikin ku kuma ku fahimci buƙatun LMIA da TFWP. Ta hanyar sanin kanku da nau'ikan izini daban-daban da tsarin aikace-aikacen, zaku iya haɓaka damar samun nasara kuma ku ɗauki matakin farko zuwa aiki mai lada a Kanada.

Wannan shafin yanar gizon don dalilai ne kawai na bayanai. Da fatan za a tuntuɓi mai sana'a don shawara.

Sources:


0 Comments

Leave a Reply

Avatar mai ɗaukar wuri

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.