Kamfanin Pax Law Corporation yana taimaka wa abokan ciniki akai-akai waɗanda ke tsoron lafiyarsu idan za su koma ƙasashensu na asali tare da neman matsayin ɗan gudun hijira. A cikin wannan labarin, zaku iya samun cikakken bayani game da buƙatu da matakan zama ɗan gudun hijira a Kanada.

Matsayin 'Yan Gudun Hijira Daga Cikin Kanada:

Kanada tana ba da kariya ga 'yan gudun hijira ga wasu mutane a Kanada waɗanda ke tsoron gurfanar da su ko kuma za su kasance cikin haɗari idan sun koma ƙasarsu ta asali. Wasu daga cikin waɗannan haɗari sun haɗa da:

  • Azaba;
  • Hadarin ga rayuwarsu; kuma
  • Hadarin mugunyar magani ko hukunci.

Wanene Zai Iya Aiwatar:

Don yin da'awar gudun hijira, daidaikun mutane dole ne su kasance:

  • A Kanada; kuma
  • Kar a kasance ƙarƙashin odar cirewa.

Idan a wajen Kanada, mutane na iya cancanci sake zama a Kanada a matsayin ɗan gudun hijira ko kuma yin amfani da waɗannan shirye-shiryen.

Cancantar:

Lokacin yin da'awar, gwamnatin Kanada za ta yanke shawarar ko za a iya tura mutane zuwa ga Hukumar Shige da Fice da Gudun Hijira ta Kanada (IRB). IRB kotu ce mai zaman kanta da ke da alhakin yanke shawara na shige da fice da al'amuran 'yan gudun hijira.

IRB tana yanke shawarar ko mutum ne 'yan gudun hijira na al'ada or mutumin da ke bukatar kariya.

  • 'Yan gudun hijirar taron suna wajen ƙasarsu ko ƙasar da suka saba zama a ciki. Ba za su iya komawa ba saboda tsoron fuskantar tuhuma dangane da launin fata, addininsu, ra'ayinsu na siyasa, ƙasarsu, ko kasancewarsu wani ɓangare na jama'a ko waɗanda ba a sani ba (mata ko mutane na musamman na jima'i). fuskantarwa).
  • Mutumin da ke bukatar kariya mutum ne a Kanada wanda ba zai iya komawa ƙasarsu ba lafiya. Domin idan sun dawo, za su fuskanci azabtarwa, haɗari ga rayuwarsu, ko kuma haɗarin azaba mai tsanani da ba a saba gani ba.
Yadda za a Aiwatar da:

Don ƙarin koyo game da yadda ake yin da'awar 'yan gudun hijira, da fatan za a ziyarci: Da'awar matsayin ɗan gudun hijira daga cikin Kanada: Yadda ake nema - Canada.ca. 

Kuna iya neman zama ɗan gudun hijira a Kanada a tashar shiga ko kuma da zarar kun riga kun shiga Kanada.

Idan ka yi da'awar a tashar shigarwa, akwai yiwuwar sakamako guda huɗu:

  • Jami'in sabis na kan iyaka ya yanke shawarar da'awar ku ta cancanci. Sannan dole ne ku:
    • Cikakken gwajin likita; kuma
    • Je zuwa sauraron ku tare da IRB.
  • Jami'in ya tsara ku don yin hira. Sannan zakuyi:
    • Cikakken gwajin likita; kuma
    • Jeka tattaunawar da aka tsara.
  • Jami'in ya gaya maka ka kammala da'awarka akan layi. Sannan zakuyi:
    • Cikakken da'awar akan layi;
    • Cikakken gwajin likita; kuma
    • Jeka tattaunawar da aka tsara.
  • Jami'in ya yanke shawarar cewa da'awar ku ba ta cancanci ba.

Idan kana neman zama ɗan gudun hijira daga cikin Kanada, dole ne ka yi amfani da layi ta hanyar Kariyar 'Yan Gudun Hijira ta Kanada.

Lokacin neman kan layi ta hanyar Kariyar Kariyar 'Yan Gudun Hijira ta Kanada, bayan kammala aikace-aikacen, matakan da ke gaba shine kammala gwajin lafiyar su kuma su halarci alƙawarinsu na cikin mutum.

Alƙawura a cikin mutum:

Dole ne daidaikun mutane su kawo fasfo na asali ko wasu takaddun shaida zuwa nadin nasu. A lokacin alƙawarin, za a sake duba aikace-aikacen su, kuma za a tattara bayanan su (hanyoyin yatsu da hotuna). Za a shirya hira ta tilas idan ba a yanke shawara a alƙawari ba.

Tambayoyi:

Yayin hirar, an yanke shawarar cancantar aikace-aikacen. Idan ya cancanta, za a tura mutane zuwa Hukumar Shige da Fice da Gudun Hijira ta Kanada (IRB). Bayan tattaunawar, za a ba wa mutane Takardun Kariyar Kariyar 'Yan Gudun Hijira da kuma tabbatarwa. Waɗannan takaddun suna da mahimmanci saboda sun tabbatar da cewa mutumin ɗan gudun hijira ne a Kanada kuma zai ba wa mutum damar shiga Shirin Kiwon Lafiya na Tarayya na wucin gadi (IFHP) da sauran ayyuka.

:

Ana iya ba wa mutane sanarwar su bayyana don sauraren lokacin da ake magana da su ga IRB. Bayan sauraron karar, IRB za ta yanke shawara idan an amince da aikace-aikacen ko kuma an ƙi. Idan an karɓa, ana ba wa mutane matsayin "mutum mai kariya". Idan aka ƙi, dole ne mutane su bar Kanada. Akwai yuwuwar daukaka karar hukuncin IRB.

Yadda Tsarin 'Yan Gudun Hijira na Kanada ke Aiki:

Yawancin shirye-shirye na taimaka wa 'yan gudun hijira su daidaita da daidaita rayuwa a Kanada. Karkashin Shirin Taimakon Mazaunawa, Gwamnatin Kanada tana taimaka wa 'yan gudun hijirar da gwamnati ta taimaka tare da muhimman ayyuka da tallafin kuɗi da zarar sun kasance a Kanada. 'Yan gudun hijira suna samun tallafin kuɗin shiga shekara guda or sai za su iya azurta kansu, duk wanda ya zo na farko. Adadin taimakon zamantakewa ya dogara da kowane lardi ko yanki, kuma suna taimakawa jagorar kuɗin da ake buƙata don buƙatu na yau da kullun kamar abinci, matsuguni, da sauran abubuwan buƙatu. Wannan tallafi na iya haɗawa da:

Hakanan akwai wasu alawus na musamman da 'yan gudun hijira za su iya samu. Wasu daga cikin waɗannan sun haɗa da:

  • Izinin fara makaranta don yaran da ke zuwa makaranta, daga kindergarten har zuwa makarantar sakandare (lokaci ɗaya $150)
  • Izinin haihuwa ga mata masu juna biyu (Abinci - $ 75 / wata + tufafi - sau ɗaya $ 200)
  • Izinin jarirai don dangi don siyan sutura da kayan ɗaki ga ɗansu (lokaci ɗaya $ 750)
  • Kariyar gidaje

The Shirin Taimakon Mazaunawa Hakanan yana ba da wasu ayyuka na farko hudu to shida makonni da isowarsu Kanada. Waɗannan ayyuka sun haɗa da:

  • Maraba da su a filin jirgin sama ko kowace tashar shiga
  • Taimaka musu su sami wurin zama na ɗan lokaci
  • Taimaka musu samun wurin zama na dindindin
  • Tantance bukatun su
  • Bayani don taimaka musu su san Kanada kuma su zauna
  • Komawa zuwa wasu shirye-shiryen tarayya da lardi don ayyukan sasantawa
Healthcare:

The Shirin Kiwon Lafiya na Tarayya na wucin gadi (IFHP) yana ba da iyakataccen kewayon kiwon lafiya na ɗan lokaci ga mutanen da ba su cancanci inshorar lafiya na lardi ko yanki ba. Babban ɗaukar hoto a ƙarƙashin IFHP yayi kama da ɗaukar hoto na kiwon lafiya wanda tsare-tsaren inshorar lafiya na lardi da yanki ke bayarwa. Keɓancewar IFHP a Kanada ya haɗa da fa'idodin magani na asali, ƙarin da takaddun magani.

Rubutun asali:
  • Sabis na asibiti da marasa lafiya
  • Sabis daga likitocin likita, ma'aikatan jinya masu rijista da sauran ƙwararrun kiwon lafiya masu lasisi a Kanada, gami da kulawa kafin haihuwa da bayan haihuwa.
  • Laboratory, bincike, da sabis na motar asibiti
Ƙarin Rubutun:
  • Iyakantaccen hangen nesa da kulawar hakori na gaggawa
  • Kulawar gida da kulawa na dogon lokaci
  • Sabis daga ma'aikatan kiwon lafiya masu haɗin gwiwa, gami da masu ilimin halin ɗan adam, masu ilimin halin ɗan adam, masu ba da shawara, masu aikin kwantar da hankali, masu ilimin harshe, masu ilimin motsa jiki.
  • Na'urori masu taimako, kayan aikin likita, da kayan aiki
Rubutun takardar magani:
  • Magungunan likitanci da sauran samfuran da aka jera akan tsarin tsarin magungunan jama'a na lardi/ yanki
Sabis na Likitan Kafin Tashi na IFHP:

IFHP tana ɗaukar wasu hidimomin kiwon lafiya kafin tashiwa ga 'yan gudun hijira kafin su tashi zuwa Kanada. Waɗannan ayyuka sun haɗa da:

  • Jarabawar Likitan Shige da Fice (IME)
  • Jiyya don sabis na likita wanda in ba haka ba zai sa mutane ba su da izinin shiga Kanada
  • Wasu ayyuka da na'urori da ake buƙata don amintaccen tafiya zuwa Kanada
  • Kudin rigakafi
  • Magani don barkewar annoba a sansanonin 'yan gudun hijira, wuraren wucewa, ko matsugunan wucin gadi

IFHP ba ta ɗaukar farashin sabis na kiwon lafiya ko samfuran da za a iya da'awar a ƙarƙashin tsare-tsaren inshora na sirri ko na jama'a. IFHP ba ta haɗa kai da wasu tsare-tsaren inshora ko shirye-shirye.

Shirin Lamunin Shige da Fice:

Wannan shirin yana taimaka wa 'yan gudun hijirar da bukatun kuɗi don biyan kuɗin:

  • Tafiya zuwa Kanada
  • Ƙarin farashin sasantawa don zama a Kanada, idan an buƙata.

Bayan zama a Kanada na tsawon watanni 12, ana sa ran mutane za su fara biyan lamunin su kowane wata. Ana ƙididdige adadin bisa ga nawa aka binne. Idan ba za su iya biya ba, tare da bayyanannen bayanin halin da suke ciki, daidaikun mutane na iya neman tsarin biyan kuɗi.

Aiki Ga Mutanen Da Suke Neman Zama 'Yan Gudun Hijira a Kanada

'Yan gudun hijira na iya neman a damar aiki a lokaci guda kuma suna neman matsayin 'yan gudun hijira. Koyaya, idan ba su ƙaddamar da shi ba a lokacin aikace-aikacen su, za su iya gabatar da takardar izinin aiki daban. A cikin aikace-aikacen su, suna buƙatar samar da:

  • Kwafin mai da'awar kare 'yan gudun hijira
  • Tabbacin cewa sun yi gwajin lafiyarsu
  • Hujja suna buƙatar aiki don biyan bukatunsu na yau da kullun (abinci, sutura, matsuguni)
  • Iyalin da ke neman izinin aiki su ma suna tare da su a Kanada kuma suna neman matsayin 'yan gudun hijira
Ilimi Ga Mutanen Da Suke Neman Zama 'Yan Gudun Hijira a Kanada

Yayin jiran yanke shawara kan da'awarsu, mutane na iya neman izinin karatu. Suna buƙatar wasiƙar karɓa daga a cibiyar ilmantarwa kafin nema. Ƙananan yara ba sa buƙatar izinin karatu don halartar kindergarten, firamare, ko sakandare.

Baya ga Shirin Taimakon Mazaunawa (RAP), ana kuma bayar da wasu shirye-shirye ga duk sababbi, gami da 'yan gudun hijira. Wasu daga cikin waɗannan ayyukan sasantawa sune:

  • Shirye-shiryen Wayar da Kan Kanada Waɗanda ke ba da cikakken bayani game da rayuwa a Kanada.
  • Koyarwar harshe cikin Ingilishi da Faransanci don samun ƙwarewar rayuwa a Kanada ba tare da tsada ba
  • Taimaka tare da nema da nemo ayyukan yi
  • Cibiyoyin sadarwar jama'a tare da ƴan ƙasar Kanada na dogon lokaci da sauran ƙaƙƙarfan baƙi
  • Ayyukan tallafi kamar:
    • Childcare
    • Samun dama da amfani da sabis na sufuri
    • Nemo ayyukan fassara da fassarar
    • Albarkatu ga masu nakasa
    • Nasihar rikicin na ɗan gajeren lokaci idan an buƙata

Ana ci gaba da samun dama ga waɗannan ayyukan sasantawa har sai daidaikun mutane sun zama ƴan ƙasar Kanada.

Don ƙarin bayani, ziyarar 'Yan gudun hijira da mafaka - Canada.ca

Nemo sabis na masu shigowa kusa da ku.

Idan kuna tunanin neman zama ɗan gudun hijira a Kanada kuma kuna buƙatar taimakon doka, tuntuɓi ƙungiyar shige da fice ta Pax Law a yau.

By: Armaghan Aliabadi

Duba by: Amir Ghorbani


0 Comments

Leave a Reply

Avatar mai ɗaukar wuri

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.